Blog

Đánh Bài Ngày Tết Có Bị Phạt Không? Những Điều Cần Lưu Ý

165

Tết là thời điểm con người chúng ta được nghỉ ngơi và con cháu chúng ta được đoàn tụ. Đây cũng là dịp để nhiều người tổ chức trò chơi đánh bài theo hình thức sự kiện đầu năm. Nhưng một số nơi còn tận dụng dịp Tết để tổ chức các trận đấu chuyên nghiệp quy mô lớn. Vậy đánh bài ngày tết có bị phạt không? Hãy theo dõi bài viết dưới đây để có câu trả lời chi tiết nhất.

Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

Nguồn thông tin tổng hợp của những người tìm hiểu về game bai doi thuong cho biết, tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP nêu rõ:

“Đánh bạc trái phép” là hành vi được thực hiện dưới mọi hình thức nhằm mục đích thua tiền hoặc hiện vật mà không có sự cho phép của cơ quan công quyền có thẩm quyền. Hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp phép nhưng không đúng quy định của giấy phép đã cấp.

Cũng theo quy định trên, việc đánh bài dịp Tết nhằm trúng tiền hoặc hiện vật chỉ vài nghìn đồng cũng bị coi là cờ bạc trái pháp luật. Khi chơi bài cho vui, nếu không thua sẽ không bị phạt. Và tùy theo mức độ vi phạm mà người thực hiện hành vi chơi bài sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trả lời câu hỏi: Đánh bài dịp Tết có bị phạt không?

Bị xử phạt hành chính do đánh bài khi nào?

Tổ chức đánh bài tại nhà nhằm thắng thua bằng hiện vật, tiền bạc là hành vi đánh bạc trái pháp luật. Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 và sửa đổi năm 2017, bất kỳ người nào vi phạm một trong các hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bài và tái phạm. Hoặc số tiền, đồ vật khi tham gia đánh bạc trị giá 5 triệu đồng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đối với hành vi đánh bạc bị xử lý lần đầu và có giá trị tiền mặt, đồ vật trong quá trình đánh bạc dưới 5 triệu đồng sẽ bị xử phạt hành chính.

Theo quy định tại Điều 4, nếu có nhiều người tham gia trò chơi may rủi thì việc xác định số tiền và loại trò chơi của mỗi người tương ứng với tổng số tiền và loại người chơi cùng nhau.

Về xử phạt vi phạm hành chính: Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/ND-CP quy định:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây:

  • a) Trò chơi trái phép dưới một trong các hình thức sau đây như bốc thăm, tom tom, tu lo kho, tam hoa cúc, 3 lá bài tứ sắc đỏ đen, cờ vua hoặc các hình thức khác có tính chất thắng thua bằng tiền, hiện vật;
  • b) Đánh bạc trái phép bằng máy, trò chơi điện tử;
  • c) Cá cược bằng tiền hoặc các hình thức khác trong thi đấu thể thao, giải trí và các hoạt động khác;
  • d) Bán bàn xổ số và các ấn phẩm khác để chơi xổ số, xổ số.

Từ đó, theo đó, các trò chơi đánh bài trúng tiền dịp Tết như đánh bài mười, đánh ba lá, tu lo kho… rất có thể sẽ bị phạt hành chính từ 1 đến 2 triệu đồng.

Trả lời câu hỏi: Đánh bài dịp Tết có bị phạt không?

Một số lưu ý để đánh bài ngày tết tránh bị phạt

Theo kinh nghiệm tổng hợp của những người thích chơi Sunwin, nếu muốn chơi bài dịp Tết mà không bị phạt thì bạn nên làm theo một trong những lưu ý dưới đây:

Tuyệt đối không chơi bài ăn tiền

Đánh bạc được coi là một hình thức đánh bạc tùy theo mức độ và có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự. Theo đó, hành vi đánh bạc trái pháp luật (có thể kể đến mười, mười, yến tôm, ba bài, bốn chất…) dẫn đến mất tiền hoặc hiện vật sẽ bị phạt hành chính từ 1 đến 2 triệu đồng.

Trả lời câu hỏi: Đánh bài dịp Tết có bị phạt không?

Đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định: Người đánh bạc trái phép dưới mọi hình thức làm mất tiền hoặc hiện vật từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng thì bị xử phạt hành chính hoặc có hành vi theo quy định tại Điều 322 hoặc bị kết tội này. hoặc nếu chưa xóa án tích mà tiếp tục vi phạm sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Đánh bạc hơn 5 triệu đồng có thể bị phạt tù

Cờ bạc là hình thức cờ bạc bị nghiêm cấm và không được khuyến khích. Tuy nhiên, nhiều người vẫn không quan tâm và cho rằng nếu chơi bài ăn tiền bao nhiêu thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo quy định và thực tế, số tiền đặt trên thảm chơi game được coi là điều kiện để xem xét yếu tố hình sự. Vì vậy nếu có 4 người chơi bài thì mỗi người chỉ nên mang theo 1 triệu đồng. Vì bạn thua lỗ dưới 5 triệu nên bạn sẽ chỉ bị phạt hành chính, chưa đủ mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bạn không nên chơi bài ăn tiền qua mạng

Thời gian dành cho gia đình là khoảng thời gian vui vẻ và hạnh phúc nhất nên đừng chơi bài trực tuyến. Bởi theo khoản 2 điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 thì dù thua bao nhiêu tiền khi đánh bạc trực tuyến cũng sẽ bị phạt tối đa 3 năm tù.

Trả lời câu hỏi: Đánh bài dịp Tết có bị phạt không?

Những thông tin trong bài viết của chúng tôi đã giúp bạn trả lời câu hỏi: Đánh bài ngày tết có bị phạt không? Việc bạn có bị phạt hay không phụ thuộc hoàn toàn vào quy mô và hình thức của tổ chức. Vì vậy người chơi nên nghiên cứu kỹ các quy định để không bị phạt theo quy định của nhà nước.

0 ( 0 bình chọn )

24hExpress

https://24hexpress.vn
24hexpress.vn là trang thông tin tổng hợp chia sẻ về những kiến thức về đời sống xã hội, công nghệ, thể thao, giải trí, làm đẹp… Mang đến cho các bạn đọc nhiều thông tin hấp dẫn trong đời sống hằng ngày

Ý kiến bạn đọc (0)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm